Tư vấn Luật Doanh nghiệp

Chuyên mục Tư vấn luật Doanh nghiệp bao gồm các nội dung về Dịch vụ pháp lý Luật Minh Gia cung cấp trong lĩnh vực Doanh nghiệp, nội dung trả lời của luật sư đối với các câu hỏi yêu cầu tư vấn pháp luật quý khách hàng gửi qua Email, các phân tích pháp luật chung nhằm phổ biến kiến thức pháp luật về Doanh nghiệp.
 
Trách nhiệm của người đại diện theo pháp luật công ty cổ phần?

Trách nhiệm của người đại diện theo pháp luật công ty cổ phần?

Thưa luật sư! Em một số thắc mắc mong nhận được sự tư vấn của luật sư như sau: Công ty em công ty cổ phần thành lập vào năm 2015 gồm 5 thành viên, anh em trong công ty có thoả thuận về việc mỗi người nắm quyền 2 năm. Nay đến lượt em. Nhưng em đang băn khoăn và muốn làm kiểm toán một lần cho chắc chắn trước khi tiến hành chuyển đổi người đại diện theo pháp luật nhưng có lẽ mất thời gian vì khá lâu. Người đang giữ chức chủ tịch hội đồng quản trị hiện nay là nói cứ sang tên rồi từ từ sẽ hoàn tất v

Chi tiết >>

Tư vấn kinh doanh xổ số online

Tư vấn kinh doanh xổ số online

Thưa luật sư: Tôi đang có nhu cầu tìm hiểu xin giấy phép kinh doanh loại hình xổ số online. Với giá trị giải mỗi lần mở thưởng là dưới 50 triệu đồng. Và giá trị mỗi vé để tham gia là dưới 100 ngàn đồng. Vậy đây có bị xem là loại hình kinh doanh "Tổ chức đánh bạc, gá bạc dưới mọi hình thức " bị cấm theo Nghị định số 03/2000/NĐ-CP của Bộ Công An hay không? Xin cảm ơn!

Chi tiết >>

Tư vấn hồ sơ xin cấp phép mở nhóm lớp trẻ mầm non

Tư vấn hồ sơ xin cấp phép mở nhóm lớp trẻ mầm non

Thưa Luật sư: Hồ sơ xin cấp phép mở nhóm lớp trẻ mầm non bao gồm giấy tờ gì? Xin chân thành cảm ơn!

Chi tiết >>

Bầu thành viên quản trị công ty cổ phần theo phương thức bầu dồn phiếu

Bầu thành viên quản trị công ty cổ phần theo phương thức bầu dồn phiếu

Thưa luật sư! Chúng tôi đang có dự định thành lập công ty dưới loại hình Công ty cổ phần. Trước hết, tôi có một vài vấn đề còn thắc mắc trước khi tiến hành làm thủ tục thành lập, mong quý công ty vui lòng giải đáp, hỗ trợ chúng tôi. Có 2 vấn đề như sau: 1/ Cổ đông sáng lập sau 1 thời gian công ty đi vào hoạt động thì số vốn góp của cổ đông này chỉ còn chiếm 4% do chuyển nhượng cho cổ đông khác (trái với Điều 110 Luật doanh nghiệp). Tôi muốn hỏi rằng cổ đông này có bị chấm dứt tư cách thành viên

Chi tiết >>

Tư vấn về giấy phép kinh doanh và giấy vệ sinh an toàn thực phẩm

Tư vấn về giấy phép kinh doanh và giấy vệ sinh an toàn thực phẩm

Thưa luật sư! Tôi có vài vấn đề liên quan đến giấy phép kinh doanh & giấy vệ sinh an toàn thực phẩm, rất mong sự tư vấn của Quý công ty. 1. Giấy phép kinh doanh (GPKD): a. Cách đây hơn 10 năm, tôi có đăng ký GPKD theo diện hộ kinh doanh cá thể, sau đó tôi dừng, do thiếu tìm hiểu thông tin, nên tôi chỉ mới công chứng thanh lý hợp đồng thuê mặt bằng, còn GPKD hiện tại tôi vẫn còn giữ. Cho phép tôi hỏi: Liệu GPKD đó đã tự hủy hay vẫn còn. Tôi có chịu trách nhiệm gì không? Vậy nếu tôi muốn đăng ký k

Chi tiết >>

Doanh nghiệp nhà nước muốn thành lập doanh nghiệp được không?

Doanh nghiệp nhà nước muốn thành lập doanh nghiệp được không?

Kính gửi Luật sư công ty Luật Minh Gia. Tôi muốn thành lập doanh nghiệp nhưng tôi đang làm nhân viên trong một doanh nghiệp nhà nước vậy nhờ quý công ty tư vấn giúp:

Chi tiết >>

Tư vấn thủ tục mở công ty nhập khẩu thiết bị y tế

Tư vấn thủ tục mở công ty nhập khẩu thiết bị y tế

Thưa Luật sư! Em muốn mở công ty nhập khẩu thiết bị y tế nhưng hiện giờ chưa rõ về thủ tục cũng như các điều lệ và mức vốn pháp định để có thể mở một công ty nhập khẩu y tế? Mong Luật sư giúp đỡ! Xin chân thành cảm ơn!

Chi tiết >>

Tư vấn hợp đồng trong đấu thầu đối với trường hợp liên danh.

Tư vấn hợp đồng trong đấu thầu đối với trường hợp liên danh.

Xin chào Luật sư, Xin Luật sư vui lòng tư vấn giúp mình thắc mắc sau: Trong lúc làm hồ sơ đấu thầu, mình có liên danh với một đon vị khác và trong thỏa thuận liên danh ghi rõ là bên đứng đầu liên danh thực hiện 51% và 49% là bên không đứng đầu liên danh.

Chi tiết >>

Những vướng mắc khi đăng ký hộ kinh doanh cá thể

Những vướng mắc khi đăng ký hộ kinh doanh cá thể

Chào Luật Minh Gia! Tôi ở Bình Dương. Tôi muốn mở 1 Cửa hàng Thời trang Nữ nhỏ với vốn đầu tư khoảng 100 triệu. Bao gồm Quần áo, giày dép, quà sinh nhật hoặc mỹ phẩm. Vậy tôi có phải: Đăng ký giấy phép kinh doanh không ? Tôi phải đến đâu để đăng ký ?

Chi tiết >>

Có cần báo cáo tài chính khi mua lại công ty cổ phần không?

Có cần báo cáo tài chính khi mua lại công ty cổ phần không?

Kính chào Luật sư! Em có câu hỏi này muốn hỏi luật sư. Bên em có mua lại công ty cổ phần từ năm 2016, từ năm 2016 bên em sẽ đứng tên trong giấy tờ công ty. Vậy tất cả báo cáo tài chính từ năm 2015 bên em có cần bắt bên kia đưa lại không? Vì bên kia họ không chịu đưa sổ sách và báo cáo tài chính của những năm trước cho bên em mà họ chỉ đưa bản photo vì họ nói từ năm 2015 sổ sách, báo cáo tài chính của họ thì do họ ký và chịu trách nhiệm.

Chi tiết >>

Số lượng thành viên trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên

Số lượng thành viên trong công ty TNHH 2 thành viên trở lên

Thưa luật sư: Tại điều 47 Luật Doanh Nghiệp 2014 có quy định là: "Thành viên có thể là tổ chức, cá nhân; số lượng thành viên không vượt quá 50" của công ty trách nhiệm hữu hạn 2 Thành viên trở lên.

Chi tiết >>

Vốn góp cổ phần hóa thông qua mua bán nợ DATC

Vốn góp cổ phần hóa thông qua mua bán nợ DATC

Thưa luật sư, Công ty tôi cổ phần hóa thông qua mua bán nợ DATC vì âm vốn chủ sở hữu, khi cổ phần hóa DATC chuyển nợ thành vốn góp. Xin Hỏi: Phần vốn góp đó có phải là vốn nhà nước hay không?

Chi tiết >>

Tư vấn chuyển phần góp vốn trong công ty TNHH hai thành viên

Tư vấn chuyển phần góp vốn trong công ty TNHH hai thành viên

Em có thắc mắc mong luật sư tư vấn giúp: Hải, Hồng và Công cùng tham gia thành lập công ty TNHH Vinh Quang vào tháng 07 năm 2015, ngành nghề kinh doanh là sản xuất và mua bán đồ nhựa với số vốn điều lệ là 2 tỷ đồng.

Chi tiết >>

Thành lập doanh nghiệp có vốn góp của cá nhân nước ngoài

Thành lập doanh nghiệp có vốn góp của cá nhân nước ngoài

Thưa luật sư: Một nhà đầu tư nước ngoài (cá nhân) muốn góp vốn cùng với đối tác Việt Nam để thành lập một doanh nghiệp về lắp đặt thiết bị xây dựng.

Chi tiết >>

Tư vấn hợp đồng đầu tư kinh doanh giữa 2 doanh nghiệp

Tư vấn hợp đồng đầu tư kinh doanh giữa 2 doanh nghiệp

Kính gửi Luật sư công ty Luật Minh Gia. Công ty của tôi và một công ty khác xin thăm dò, khai thác mỏ. Bên công ty tôi ủy quyền cho công ty còn lại để đứng ra xin, chi phí 2 bên cùng chịu 50%. Tôi muốn một bản hợp đồng giữa 2 công ty, để công ty đối tác của tôi đứng ra xin mỏ.

Chi tiết >>

Phạm vi điều chỉnh của Luật đấu thầu

Phạm vi điều chỉnh của Luật đấu thầu

Thưa luật sư: Công ty chúng tôi là công ty có vốn nhà nước chiếm 49% vốn điều lệ; Công ty chúng tôi có dự án liên doanh đầu tư với tỷ lệ vốn sở hữu là 40%. Như vậy, vốn nhà nước tại dự án liên doanh đó là 49% x 40% = 19,6%.

Chi tiết >>

Tư vấn chuyển nhượng công ty

Tư vấn chuyển nhượng công ty

Kính chào luật Minh Gia, tôi có câu hỏi mong Luật sư tư vấn giúp tôi: Thứ nhất, Giấy Phép Kinh Doanh Lữ Hành Quốc Tế (GPKDLHQT) của công ty Du Lịch Công ty chúng tôi là công ty tên là A hoạt động nhiều lĩnh vực, trong đó có du lịch đã được cấp GPKDLHQT và vẫn đang hoạt động bình thường mấy năm qua.

Chi tiết >>

Không viết hóa đơn xuất ra có vi phạm pháp luật không?

Không viết hóa đơn xuất ra có vi phạm pháp luật không?

Chào các anh chị , em đang băn khoăn về điều này và nhờ anh chị tư vấn giúp em ! Bên công ty em đang hoạt động về lĩnh vực dệt may và có rất nhiều hóa đơn đầu ra vì ''May gia công'' rất nhiều, mà bên em chỉ xuất hóa đơn thuế ra chứ không có hóa đơn thuế đầu vào về lĩnh vực dệt may đó. Để cân đối được hóa đơn đầu ra và đầu vào thì bên em muốn triển khai thêm ngành dịch vụ bán ''Thức ăn chăn nuôi gia súc và thuốc thú y'' .

Chi tiết >>

Thủ tục hải quan không khi mua một số máy móc, thiết bị

Thủ tục hải quan không khi mua một số máy móc, thiết bị

Thưa Luật sư! Công ty em là Doanh nghiệp chế xuất. Trường hợp công ty em mua máy móc, thiết bị phục vụ sản xuất từ 1 doanh nghiệp nội địa. Nhận hóa đơn VAT 10% và không làm thủ tục hải quan như vậy có vi phạm gì không ạ? Trường hợp mua máy móc thiết bị giữa 2 doanh nghiệp chế xuất thì có phải làm thủ tục hải quan không ạ?

Chi tiết >>

Thủ tục hủy thầu theo quy định

Thủ tục hủy thầu theo quy định

Chào Luật sư công ty Luật Minh Gia, ngày 22/1/2016 đơn vị tôi có mở thầu một lô hàng. Cho đến ngày 4/4/2016 vẫn chưa có kết quả chấm thầu là sai và đã phạm luật. Giờ gia hạn thêm hiệu lực của hồ sơ đề xuất hoặc thông báo hủy thầu cần thực hiện những bước gì? Xin cảm ơn.

Chi tiết >>