Tư vấn Luật Đất đai

Chuyên mục Tư vấn pháp luật Đất đai bao gồm các nội dung về dịch vụ pháp lý Luật Minh Gia cung cấp trong lĩnh vực Đất đai, kiến thức pháp luật đất đai, thủ tục hành chính về đất đai và tư vấn pháp luật đất đai.
 
Giấy tờ mua bán đất viết tay có hiệu lực pháp luật không?

Giấy tờ mua bán đất viết tay có hiệu lực pháp luật không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Thưa luật sư, Em nhờ luất sư giải đáp giúp em Ngày 07/07/2016 em có mua mảnh đất giấy tờ tay, Nhìn vào giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người bán cho em, thì thời hạn sử dụng đất là 20 năm, ngày bắt đầu sử dụng là 01/05/1998 => như vậy mảnh đất giấy tờ tay em mua còn có 2 năm sử dụng.

Chi tiết >>

Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đất đang bị thế chấp không?

Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đất đang bị thế chấp không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Năm 2013 em có mua của gia đình anh A một phần đất, trong sổ đỏ của nhà anh A bao gồm đất ở và đất vườn. Lúc mua em không biết nên không ghi trong hợp đồng là mua bao nhiêu đất ở, bao nhiêu đất vườn.

Chi tiết >>

Điều kiện tách giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định thế nào?

Điều kiện tách giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào Luật Sư! Luật sư cho Em hỏi: Em có mua một lô đất viết tay có sổ đỏ chung. Chủ lô đất co photo cho em 1 tờ sổ đỏ chung.Trong sổ đỏ có chỉ vị trí đất cuả em mua nằm ở thửa nào, tờ nào. Vậy Luật sư cho em hoỉ trường hợp của em có làm được GCNQSD đất không? Cám ơn Luật sư.

Chi tiết >>

Sử dụng đất không đúng quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng đất?

Sử dụng đất không đúng quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng đất?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Tôi có 01 lô đất trồng cây lâu năm đã có sổ đỏ, lô đất nằm tại địa bàn xã miền núi vùng đặc biệt khó khăn. Căn cứ theo bản đồ quy hoạch điểm dân cư nông thôn thì lô đất tôi thuộc quy hoạch đất trồng cây lâu năm liền kề với điểm quy hoach dân cư nông thôn. Vây theo quy định khi xây nhà ở tôi có được cấp phép xây dựng không?

Chi tiết >>

Giá đất bồi thường khi chủ đầu tư được phê duyệt dự án kinh doanh quy định thế nào?

Giá đất bồi thường khi chủ đầu tư được phê duyệt dự án kinh doanh quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư, tôi vừa đọc bài tư vấn của luật sư trong phần tư vấn có nói tại điều 73 Luật đất đai 2013: “Điều 73. Sử dụng đất thông qua hình thức nhận chuyển nhượng, thuê quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất để sản xuất, kinh doanh"

Chi tiết >>

Giải đáp về tranh chấp đất đai liên quan đến quyền sử dụng đất

Giải đáp về tranh chấp đất đai liên quan đến quyền sử dụng đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào, Tôi xin trình bày vấn đề cần tư vấn như sau: gia đình tôi (gọi tắt là bên A), và một gia đình khác cùng xã (gọi tắt là bên B) có thỏa thuận đổi 1 sào (bắc bộ) đất nông nghiệp (đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) lấy 1 sào đất bãi khai hoang (chưa có chứng nhận quyền sử dụng đất) cách đây hơn 20 năm.

Chi tiết >>

Thừa kế trong trường hợp di sản thừa kế đã bị thu hồi quy định thế nào?

Thừa kế trong trường hợp di sản thừa kế đã bị thu hồi quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Mẹ tôi mất năm 2003 (không để lại di chúc) Năm 2005 ngôi nhà( tài sản chung của bố mẹ) bị giải tỏa theo diện tái định cư Năm 2006 bố tôi đã nhận đất tái định cư, tương ứng với 60% số tiền được đền bù ( đứng tên một mình trên bìa đất) và 40%tiền mặt ( chủ đầu tư làm sai quy định khi không có sự đồng ý của bốn người con chung)

Chi tiết >>

Thủ tục chuyển nhượng bất động sản từ thừa kế quy định thế nào?

Thủ tục chuyển nhượng bất động sản từ thừa kế quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào các anh chị! Tôi dự định mua 1 căn hộ tập thể có sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng và 2 con đồng sở hữu. Nhưng người chồng đã mất và gia đình đã hoàn thành thủ tục thừa kế. Tuy nhiên, chưa sang tên sổ đỏ trên cho những người được thừa kế.

Chi tiết >>

Vấn đề pháp lý liên quan đến cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Vấn đề pháp lý liên quan đến cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Chào Luật sư ! Tôi có vấn đề như sau muốn hỏi. Tôi vừa mua 1 miêng đất Sau khi làm nhưng thủ tục giấy tờ liên quan xong,thì bên bán hẹn là 1 tháng sau có sổ Và khi tôi nhận đươc sổ thì người đứng tên vẫn là chủ sở hửu cũ .Nhưng ở phía sau sổ có đính chính là đã chuyên nhượng cho tôi .Và tôi đã hỏi bên bán tại sao.

Chi tiết >>

Giải đáp về tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

Giải đáp về tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào luật sư!Luật sư cho tôi xin hỏi, tôi có mảnh đất có sổ đỏ đất hoa màu cấp từ năm 2000, nay tôi muốn chuyển đổi mục đích để xây nhà ở, thì tôi có phải nộp tiền chuyển đổi mục đích hay không, tôi nghe thông tin theo NĐ 45/2014/NĐ-CP đất được cấp trước năm 2004 khi chuyển đổi không đóng thuế phải không?Tôi mong được luật sư tư vấn.Cám ơn và chúc luật sư một ngày làm việc gặp nhiều may mắn.

Chi tiết >>

Có thể tặng quyền sử dụng đất cho vợ mà không cho chồng được không?

Có thể tặng quyền sử dụng đất cho vợ mà không cho chồng được không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào văn phòng luật Minh Gia tôi có người em đang ở nước ngoài cùng chồng, nay tôi có 01 lô đất muốn tặng cho em gái tôi, vậy khi làm thủ tục giấy tờ cho tặng thì chồng của em tôi không đứng tên trên giấy tờ được không. note: đất riêng của tôi tặng cho em gái tôi và chỉ dứng tên em tôi....? Cảm ơn văn phòng Luật Minh Gia, mong sớm phản hồi

Chi tiết >>

Tư vấn thủ tục chuyển nhượng đất đai theo quy định pháp luật

Tư vấn thủ tục chuyển nhượng đất đai theo quy định pháp luật

Câu hỏi đề nghị tư vấn:tôi muốn mua một miếng đất điện tích 180 mét vuông giá 180 triệu có 50 mét thổ cư. bên bán không làm giấy mà kệu bên mua phải làm và đóng toàn bộ tiền phí? cho tôi hỏi thủ tục làm giấy tờ khi mua đất và phí tôi phải đóng khi mua là bao nhiêu tiền? xin cảm ơn

Chi tiết >>

Giải đáp thắc mắc về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định thế nào?

Giải đáp thắc mắc về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào tổng đài...tôi có một vấn đề về liên quan tới việc đất đai, mong tổng đài tư vấn giúp tôi. Cha tôi là thương binh 51% loại 3/4.Sau khi giải phóng, cán bộ xã có cho gia đình tôi một lô đất cách xa nhà tôi, nên cha tôi xin không nhận lô đất đó, ma cha tôi chỉ xin vũng nước trước nhà đang sinh sống cho tiện việc trồng trọt, chăn nuôi,...

Chi tiết >>

Giải đáp về giành lại quyền sử dụng đất khi hết thời hiệu khởi kiện

Giải đáp về giành lại quyền sử dụng đất khi hết thời hiệu khởi kiện

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Xin chào tổng tài tư vấn Cha tôi mất sớm, năm 1993 mẹ tôi mất có để lại một mãnh đất khoảng 300m2, lúc này anh trai thứ tôi đã có vợ xin ở, chị em tôi đồng ý, nhưng lợi dụng sự đồng ý của chị em tôi, anh này đã tự động sang quyền sử dụng đứng tên anh ta, khi chị em tôi phát hiện đã có đơn ra tòa,

Chi tiết >>

Có đòi lại được đất tặng cho khi đã công chứng hợp đồng không?

Có đòi lại được đất tặng cho khi đã công chứng hợp đồng không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: E xin chào luật sư ạ. E muốn hỏi về vấn đề là khi mình tặng cho đất. Mà người được tặng chưa có giấy chứng nhận qsdd. Mà chỉ có công chứng. Thì mình có quyền lấy lại đất đã tặng không ạ?. Ngoài ra trong bảng công chứng đã tặng có ghi là sau khi tặng thì k được tranh chấp nữa, mà bên được tặng vẫn tiếp tục tranh chấp ạ.

Chi tiết >>

Hướng dẫn thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định?

Hướng dẫn thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo quy định?

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Kính chào quí luật sư! Tôi có mua miếng đất khoảng 100 mét vuông ( chưa tách thửa) trong 1 thửa đất khoảng 300 mét vuông (đất thổ cư). Khi ra phòng công chứng họ nói thửa đất này đang nợ thuế, phải giải quyết nợ thuế thì mới mua bán được. Vậy tôi muốn hỏi luật sư là chủ đất phải đóng hết tiền thuế cả thửa đất 300 métvuông hay chỉ 1 đóng đủ 1 phần diện tích của tôi thì được mua bán công chứng vi bằng?

Chi tiết >>

Hướng dẫn thủ tục tặng cho con quyền sử dụng đất

Hướng dẫn thủ tục tặng cho con quyền sử dụng đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Thưa luật sư, xin hỏi, mẹ tôi khi còn sống làm hợp đồng cho tôi một vùng đất (mọi thứ đều hợp lệ có công chứng), giờ tôi làm thủ tục sang tên cần giấy tờ gì? Xin chân thành cảm ơn.

Chi tiết >>

Hỏi về cách ghi nguồn gốc đất trong giấy chứng nhận QSD đất

Hỏi về cách ghi nguồn gốc đất trong giấy chứng nhận QSD đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Tôi đang mua 01 mảnh đất rừng sản xuất, Chủ thứ nhất đấu giá quyền sử dụng đất được UBND huyện cấp GCN sử dụng đất 50 năm và ghi trong mục nguồn gốc sử dụng đất: "Nhà nước giao đất có thu tiền SDĐ, nhận chuyển nhượng QSDĐ".Sau đó bán cho người chủ thứ 2,

Chi tiết >>

Giải đáp vướng mắc về tranh chấp liên quan đến quyền sử dụng đất

Giải đáp vướng mắc về tranh chấp liên quan đến quyền sử dụng đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Bố tôi có đứng tên một thửa đất chia làm 5 sổ đỏ mang tên ông, nhưng mảnh đất đó ông cho con trai thứ 2 ở nhưng người con trai đó đã mất, bây giờ ông muốn bán đi một xuất nhưng các con của con trai thứ 2 không cho ông bán, nếu ông bán xuất đất đó thì có cần chữ ký của các con không, mà ông có tận 7 người con và còn 1 người con riêng,

Chi tiết >>

Hướng dẫn thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất và tài sản trên đất

Hướng dẫn thủ tục tặng cho quyền sử dụng đất và tài sản trên đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Bố mẹ tôi 80 tuổi, có 5 người con. Các cụ muốn làm sổ đỏ sang tên tôi( là con gái út của cụ) và làm đi chúc cho tôi căn nhà đó. Hỏi cụ phải làm đi chúc trước khi sang tên sổ đỏ hay ngược lại hay chỉ cần sang tên sổ đỏ.

Chi tiết >>

Ho tro truc tuyen voi luatminhgia1