Tư vấn Luật Đất đai

Chuyên mục Tư vấn pháp luật Đất đai bao gồm các nội dung về dịch vụ pháp lý Luật Minh Gia cung cấp trong lĩnh vực Đất đai, kiến thức pháp luật đất đai, thủ tục hành chính về đất đai và tư vấn pháp luật đất đai.
 
Giải đáp về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do trúng đấu giá

Giải đáp về cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất do trúng đấu giá

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Tôi mua trúng đấu giá diện tích 3000m2/6000m2 theo giấy chứng nhận đã cấp cho bà A, việc đấu giá thông qua ngân hàng. Khi tôi chưa lập thủ tục cấp giấy thì UBND huyện ban hành QĐ thu hồi giấy vi giấy cấp trái pháp luật, nguyên nhân: giấy cấp 6000m2, Nhà nước đã thu hồi 3000m2 mà không chỉnh lý giấy CNQSD đất, bà A đem giấy 6000m2 đi thế chấp ngân hàng.

Chi tiết >>

Mua nhà đất nhưng bên bán không giao GCNQSD đất xử lý thế nào?

Mua nhà đất nhưng bên bán không giao GCNQSD đất xử lý thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư, Xin cho tôi hỏi do mâu thuẫn bên chuyển nhượng đất không giao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để thực hiện thủ tục sang tên thì xử lý thế nào? Theo tôi hiểu quy định tại khoản 2 Điều 82 của Nghị định 43/2014/NĐ-CP, cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Hỏi về ưu đãi về đất ở đối với gia đình người có công với cách mạng

Hỏi về ưu đãi về đất ở đối với gia đình người có công với cách mạng

Nội dung hỏi tư vấn: Xin chào quý luật sư, gia đình tôi xin nhờ quý luật sư tư vấn giúp việc là chế độ hưởng đất khi thờ cúng liệt sĩ .Gia đình tôi có bác tôi là liệt sĩ hy sinh trong kháng chiến chống pháp hy sinh khi chưa có vợ con, lúc trước là do anh tôi thờ cúng .

Chi tiết >>

Giải đáp vướng mắc về việc sang tên quyền sử dụng đất

Giải đáp vướng mắc về việc sang tên quyền sử dụng đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư, cho tôi hỏi: Ngày 21/9/2015,ông bà ngoại tôi có làm hợp đồng tặng cho cho tôi mảnh đất ông bà đang ở. Mảnh đất đứng tên ông tôi,thời điểm cấp năm 2003. Lúc đó ông bà tôi hoàn toàn khỏe mạnh minh mẫn.

Chi tiết >>

Mua bán, chuyển nhượng đất đai trái phép bị xử lý thế nào?

Mua bán, chuyển nhượng đất đai trái phép bị xử lý thế nào?

Nội dung đề nghị tư vấn: Tôi có mua 0,3 ha đất làm lúa ven sông để hút cát với giá sang nhượng là 25 triệu đồng, có giấy thỏa thuận viết bằng tay. Hiện tại tôi đã khai thác được 1 nửa diện tích. Tuy nhiên vừa rồi bên bán đất cho tôi bị lập biên bản xử lý hành chính vì mảnh đất đó thuộc một công ty nông nghiệp quản lý, người bán chỉ đứng tên nhận khoán chứ không có giấy tờ gì và buộc tôi phải chịu trách nhiệm liên đới. 

Chi tiết >>

Tư vấn, giải đáp thắc mắc về chia tài sản là quyền sử dụng đất

Tư vấn, giải đáp thắc mắc về chia tài sản là quyền sử dụng đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư, tôi thay mặt gia đình viết email này mong được sự tư vấn của luật sư. Ông Bà nội tôi có mảnh đất ở khoảng 400m2, khi Ông Bà nội tôi còn sống đã làm bìa đỏ (quyền sử dụng đất) cho Bác của tôi mà chưa có sự thống nhất của anh chị em trong gia đình và trên mảnh đất đó có nhà của Gia đình tôi Ông Bà cho xây ở, đã được sự đồng ý của anh chị em trong gia đình(có giấy tờ đã ký).

Chi tiết >>

Sử dụng đất không có giấy tờ thì có được bồi thường khi nhà nước thu hồi hay không?

Sử dụng đất không có giấy tờ thì có được bồi thường khi nhà nước thu hồi hay không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Thưa luật sư.xin cho tôi hỏi ve quyền sử dụng đất .đất nha tôi ở từ năm 1996 tới nay không có giấy xác nhận quỳên sử dụng đất va không đống thuế gì cả.cho đến hôm nay.UBND phuong đã gửi 1 tờ giấy cho tôi là Đất trong khu huy hoạch giải tõa đề nghị tôi là trong 1 tuần phải tháo dỡ nhà đi,không họ vào tháo dở.

Chi tiết >>

Công nhận quyền sử dụng đất khi nhận chuyển nhượng không có giấy tờ thế nào?

Công nhận quyền sử dụng đất khi nhận chuyển nhượng không có giấy tờ thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư, cho cháu hỏi, mẹ cháu mua đất với diện tích 95m năm 1995. hai bên mua bán thỏa thuận với nhau nhưng không làm trích lục sang tên đổi chủ và cũng không có giấy tờ mua bán nào. hiện tại trên trích lục đất vẫn mang tên của người chủ cũ. gia đình cháu muốn làm lại trích lục đất nhưng có vài điểm như sau:

Chi tiết >>

Thuế, phí khi tặng cho, chuyển nhượng quyền sử dụng đất quy định thế nào?

Thuế, phí khi tặng cho, chuyển nhượng quyền sử dụng đất quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Mẹ tôi có mấy sào ruộng cấy lúa có sổ đỏ mang tên mẹ tôi. Bây giờ mẹ tôi muốn để lại cho tôi và muốn sang tên sổ đỏ mấy sào lúa sang cho tôi. Thắc mắc của tôi khi ra nơi chính quyền xã làm việc thì cán bộ địa chính yêu cầu các thủ tục và trình tự chi phí khoảng 10 triệu / 1 sào nếu muốn sang tên cho tôi.

Chi tiết >>

Bố mẹ chia đất cho con trai thực hiện thủ tục và chi phí thế nào?

Bố mẹ chia đất cho con trai thực hiện thủ tục và chi phí thế nào?

Nội dung đề nghị tư vấn: Tôi có vấn đề này như sau: hiện tại trong sổ hộ khẩu chỉ còn có ba mẹ chồng, chị và chồng tôi, em trai. Nay mẹ tôi có phần đất thổ cư muốn chia cho chồng tôi và e trai của chồng. Nhưng mẹ tôi nhờ anh của chồng tôi là người người đã tách ra khỏi sổ hộ khẩu . Mà đi làm bằng khoán cho chồng tôi với em trai thì có được không và mất bao nhiêu chi phí?

Chi tiết >>

Giấy tờ mua bán đất viết tay có hiệu lực pháp luật không?

Giấy tờ mua bán đất viết tay có hiệu lực pháp luật không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Thưa luật sư, Em nhờ luất sư giải đáp giúp em Ngày 07/07/2016 em có mua mảnh đất giấy tờ tay, Nhìn vào giấy chứng nhận quyền sử dụng đất của người bán cho em, thì thời hạn sử dụng đất là 20 năm, ngày bắt đầu sử dụng là 01/05/1998 => như vậy mảnh đất giấy tờ tay em mua còn có 2 năm sử dụng.

Chi tiết >>

Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đất đang bị thế chấp không?

Có được chuyển nhượng quyền sử dụng đất khi đất đang bị thế chấp không?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Năm 2013 em có mua của gia đình anh A một phần đất, trong sổ đỏ của nhà anh A bao gồm đất ở và đất vườn. Lúc mua em không biết nên không ghi trong hợp đồng là mua bao nhiêu đất ở, bao nhiêu đất vườn.

Chi tiết >>

Điều kiện tách giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định thế nào?

Điều kiện tách giấy chứng nhận quyền sử dụng đất quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào Luật Sư! Luật sư cho Em hỏi: Em có mua một lô đất viết tay có sổ đỏ chung. Chủ lô đất co photo cho em 1 tờ sổ đỏ chung.Trong sổ đỏ có chỉ vị trí đất cuả em mua nằm ở thửa nào, tờ nào. Vậy Luật sư cho em hoỉ trường hợp của em có làm được GCNQSD đất không? Cám ơn Luật sư.

Chi tiết >>

Sử dụng đất không đúng quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng đất?

Sử dụng đất không đúng quy hoạch có được chuyển mục đích sử dụng đất?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Tôi có 01 lô đất trồng cây lâu năm đã có sổ đỏ, lô đất nằm tại địa bàn xã miền núi vùng đặc biệt khó khăn. Căn cứ theo bản đồ quy hoạch điểm dân cư nông thôn thì lô đất tôi thuộc quy hoạch đất trồng cây lâu năm liền kề với điểm quy hoach dân cư nông thôn. Vây theo quy định khi xây nhà ở tôi có được cấp phép xây dựng không?

Chi tiết >>

Giá đất bồi thường khi chủ đầu tư được phê duyệt dự án kinh doanh quy định thế nào?

Giá đất bồi thường khi chủ đầu tư được phê duyệt dự án kinh doanh quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào luật sư, tôi vừa đọc bài tư vấn của luật sư trong phần tư vấn có nói tại điều 73 Luật đất đai 2013: “Điều 73. Sử dụng đất thông qua hình thức nhận chuyển nhượng, thuê quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất để sản xuất, kinh doanh"

Chi tiết >>

Giải đáp về tranh chấp đất đai liên quan đến quyền sử dụng đất

Giải đáp về tranh chấp đất đai liên quan đến quyền sử dụng đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào, Tôi xin trình bày vấn đề cần tư vấn như sau: gia đình tôi (gọi tắt là bên A), và một gia đình khác cùng xã (gọi tắt là bên B) có thỏa thuận đổi 1 sào (bắc bộ) đất nông nghiệp (đã có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất) lấy 1 sào đất bãi khai hoang (chưa có chứng nhận quyền sử dụng đất) cách đây hơn 20 năm.

Chi tiết >>

Thừa kế trong trường hợp di sản thừa kế đã bị thu hồi quy định thế nào?

Thừa kế trong trường hợp di sản thừa kế đã bị thu hồi quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Mẹ tôi mất năm 2003 (không để lại di chúc) Năm 2005 ngôi nhà( tài sản chung của bố mẹ) bị giải tỏa theo diện tái định cư Năm 2006 bố tôi đã nhận đất tái định cư, tương ứng với 60% số tiền được đền bù ( đứng tên một mình trên bìa đất) và 40%tiền mặt ( chủ đầu tư làm sai quy định khi không có sự đồng ý của bốn người con chung)

Chi tiết >>

Thủ tục chuyển nhượng bất động sản từ thừa kế quy định thế nào?

Thủ tục chuyển nhượng bất động sản từ thừa kế quy định thế nào?

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Chào các anh chị! Tôi dự định mua 1 căn hộ tập thể có sổ đỏ đứng tên 2 vợ chồng và 2 con đồng sở hữu. Nhưng người chồng đã mất và gia đình đã hoàn thành thủ tục thừa kế. Tuy nhiên, chưa sang tên sổ đỏ trên cho những người được thừa kế.

Chi tiết >>

Vấn đề pháp lý liên quan đến cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Vấn đề pháp lý liên quan đến cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn:Chào Luật sư ! Tôi có vấn đề như sau muốn hỏi. Tôi vừa mua 1 miêng đất Sau khi làm nhưng thủ tục giấy tờ liên quan xong,thì bên bán hẹn là 1 tháng sau có sổ Và khi tôi nhận đươc sổ thì người đứng tên vẫn là chủ sở hửu cũ .Nhưng ở phía sau sổ có đính chính là đã chuyên nhượng cho tôi .Và tôi đã hỏi bên bán tại sao.

Chi tiết >>

Giải đáp về tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

Giải đáp về tiền sử dụng đất khi chuyển mục đích sử dụng đất

Câu hỏi đề nghị tư vấn: Xin chào luật sư!Luật sư cho tôi xin hỏi, tôi có mảnh đất có sổ đỏ đất hoa màu cấp từ năm 2000, nay tôi muốn chuyển đổi mục đích để xây nhà ở, thì tôi có phải nộp tiền chuyển đổi mục đích hay không, tôi nghe thông tin theo NĐ 45/2014/NĐ-CP đất được cấp trước năm 2004 khi chuyển đổi không đóng thuế phải không?Tôi mong được luật sư tư vấn.Cám ơn và chúc luật sư một ngày làm việc gặp nhiều may mắn.

Chi tiết >>

Ho tro truc tuyen voi luatminhgia1