Tư vấn Luật Dân sự

Chuyên mục Tư vấn pháp luật Dân sự bao gồm các nội dung về Dịch vụ pháp lý Luật Minh Gia cung cấp trong lĩnh vực Dân sự, nội dung trả lời của luật sư đối với các câu hỏi yêu cầu tư vấn pháp luật quý khách hàng gửi qua Email, các phân tích pháp luật chung nhằm phổ biến kiến thức pháp luật Dân sự.
 
Cá nhân bán hàng online có được áp dụng hình thức bán trả góp không?

Cá nhân bán hàng online có được áp dụng hình thức bán trả góp không?

Câu hỏi tư vấn: Hiện tại tôi đang bán hàng online qua mạng, mặt hàng là điện thoại, khách hàng của tôi có nhiều người muốn mua trả góp nhưng tôi chưa có cửa hàng nên không thể đăng kí dịch vụ với các ngân hàng hiện đang có trên địa bàn.

Chi tiết >>

Vay tiền rồi bỏ trốn có phải là tội phạm?

Vay tiền rồi bỏ trốn có phải là tội phạm?

Nếu người vay tiền bỏ trốn không hoàn trả số tiền đã vay thì có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không? Việc thành khẩn khai báo và thú tội sẽ được hưởng những khoan hồng nào từ pháp luật?

Chi tiết >>

 Chế tài đối với người vay tiền không trả.

Chế tài đối với người vay tiền không trả.

Luật sư tư vấn về việc đòi lại tiền đã cho vạy mà bên vay cố tình thoái thác trách nhiệm. Cụ thể như sau:

Chi tiết >>

Hỏi về chia di sản theo pháp luật và diện tích đất tối thiểu để tách thửa

Hỏi về chia di sản theo pháp luật và diện tích đất tối thiểu để tách thửa

Xin hỏi luật sư việc sau đây, mong được luật sư giải đáp. Trong giấy chứng nhận QSDĐ của UBND huyện cấp cho bố mẹ tôi là tên của bố mẹ đẻ tôi, có ghi diện tích thửa đất ở đó là 276m2 Năm 2010 bố tôi qua đời không để lại di chúc Gia đình tôi có 5 anh chị em tất cả đều đã xây dựng gia đình và đều đã có con.

Chi tiết >>

Tiêu chuẩn tuyển quân tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Tiêu chuẩn tuyển quân tham gia thực hiện nghĩa vụ quân sự?

Câu hỏi tư vấn: Năm nay tôi 24 tuổi. Tôi thắc mắc về tiêu chí tuyển quân của luật nghĩa vụ quân sự ở: "Điều 4 – Thông tư 167/TT-BQP quy định tuyển chọn và gọi công dân nhập ngũ hàng năm.

Chi tiết >>

Đòi tài sản trong hợp đồng vay tài sản

Đòi tài sản trong hợp đồng vay tài sản

Thưa luật sư. cháu muốn nhờ luật sư giúp cháu một số vấn đề ạ . - Cháu học mầm non ra trường, cháu quen 1 chị qua đứa bạn và nhờ chị ta xin việc, chị ấy là giáo viên thưa luật sư .Lúc đầu chị ta bảo gia đình cháu cho chị ta 60 triệu ,khi nào được việc thì thêm 60 triệu sau ...nhưng đợi mãi chằng thấy tin tức gi .1 thời gian sau chị ta đòi gia đình cháu thêm 60 triệu sẽ được việc luôn.

Chi tiết >>

Hỏi tư vấn về quyền thừa kế đất và nhà ở

Hỏi tư vấn về quyền thừa kế đất và nhà ở

Chào Luật sư, tôi thay mặt cho chú tôi viết email này mong được sự tư vấn của Luật sư. Chú tôi là con cả trong gia đình 4 anh em, năm nay chú 58 tuổi. Ông bà tôi đều ốm yếu, thời gian trước ông tôi lâm bệnh trọng và vừa mới qua đời nên mới có sự tranh chấp đất đai như sau: Hiện tại chú thứ 2 đang sống chung cùng với ông bà.Trước khi lâm bệnh trọng có lúc ông trăng trối với chị ,em, con cháu của ông là tài sản đất đai, nhà ở chia làm đôi người chú cả đang sống ở bên nhà vợ và chú thứ hai.

Chi tiết >>

Các trường hợp xóa đăng ký thường trú

Các trường hợp xóa đăng ký thường trú

Chào luật sư, Em là chủ sổ hộ khẩu em có sổ hộ khẩu ĐKTT tại huyện Thường Tín - Hà Nội. Em đã làm thủ tục xin cắt khẩu có giấy chuyển khẩu của công an huyện, và sổ hộ khẩu của em tại thường tín đã có dấu xác nhận của CA Huyện thường tín và ghi trực tiếp trên sổ phần lý do xóa đăng ký thường trú là: "chuyển đến phường khương Đình Thanh Xuân Hà Nội" chuyển cả hộ, và trên phần đầu sổ đã đóng dấu đỏ là công an huyện thường tín đã hủy.

Chi tiết >>

Tư vấn về tranh chấp di sản thừa kế là quyền sử dụng đất.

Tư vấn về tranh chấp di sản thừa kế là quyền sử dụng đất.

Hiện nay tôi đang có một vấn đề liên quan đến phân chia đất đai, do ông bà để lại cho bố và các bác tôi, rất mong quý luật sư tư vấn giúp tôi, vấn đề như sau: Ông bà tôi có 5 người con (3 trai, 2 gái), ông (bà) đều đã mất từ lâu. Trong đó có 3 người là đã được chia đất rõ ràng, không có ý kiến gì, đó là 2 bác gái và một bác trai thứ 4 (Bác thứ 4 đã mất).

Chi tiết >>

Tư vấn yêu cầu chia di sản thừa kế

Tư vấn yêu cầu chia di sản thừa kế

Xin chào luật sư,xin luật sư tư vấn cho tôi về quyền thừa kế trong trường hợp sau: Bố mẹ tôi sinh được 4 người con bao gồm: 3 trai,1 gái, tôi là con trai út thoát ly đi bộ đội, các anh chị đều đã có gia đình riêng. Bố mẹ tôi ở với vợ chồng anh thứ hai, bố tôi chết năm 1989, mẹ chết năm 2015.

Chi tiết >>

Thừa kế theo pháp luật và thỏa thuận phân chia di sản thừa kế?

Thừa kế theo pháp luật và thỏa thuận phân chia di sản thừa kế?

Câu hỏi tư vấn: Cha mẹ tôi có 7 anh em. Nay cha tôi đã mất, gia đình tôi họp chia đất đai thuộc bìa mang tên cha tôi, biên bản đã được lập và đo đạc xong. Nhưng hiện tại địa phương tôi chuyển lên thị xã (trước đây là thị trấn), sau đó anh trai tôi (con trai thứ 2) bị mất (trước khi lên thị xã).

Chi tiết >>

Vi phạm quy định về an toàn lưới điện xử lý thế nào?

Vi phạm quy định về an toàn lưới điện xử lý thế nào?

Tôi là Lái xe cho một doanh nghiệp tư nhân, trong một lần nâng ben đổ đất không để ý tôi có nâng ben cao cách đây điện cao thế khoảng chừng 1 mét và bị điện phóng xuống xe ô tô dẫn đến xe của tôi bị nổ một lốp trước và trạm biến áp nhảy aptomat mất điện cả một xã trong khoảng gần 1h (không gây thiết hại gì về người và tài sản).

Chi tiết >>

Có được tạm hoãn nhập ngũ khi chuyển sang trường đại học khác không?

Có được tạm hoãn nhập ngũ khi chuyển sang trường đại học khác không?

Cuối 2013 -2014, em có học cao đẳng tại một trường X, trong khoảng thời gian theo học tại trường này em có xin giấy xác nhận đang học tại trường này để được tạm hoãn gọi nhập ngũ. Nhưng học được một năm em thấy ngành này không hợp với mình nên em quyết định nghỉ học tại trường này.

Chi tiết >>

Ngõ đi chung có phải nộp tiền để được sử dụng không?

Ngõ đi chung có phải nộp tiền để được sử dụng không?

Tôi có mua một mảnh đất ở. Mảnh đất này đã qua tay 3,4 người.Hiện tại 2 mảnh đất bên cạnh đã xây nhà và đến ở.Nhưng vấn đề là: Lúc xây nhà thì chủ đất cũ (hiện vẫn đang ở đấy, ông này cắt đất bán đi) đã đòi tiền làm ngõ đi chung và còn đòi với giá rất cao (khoảng 20 triệu mỗi nhà).

Chi tiết >>

Tư vấn về chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Tư vấn về chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

Vào năm 2012, mẹ em có làm hợp đồng sang nhượng miếng đất trị giá 350 triệu đồng. Và có thêm một bản thỏa thuận với nội dung là trong vòng 3 tháng kể từ ngày sang nhượng sẽ cho bên B (người bán đất) được quyền chuộc lại miếng đất. Nếu sau 3 tháng, bên B không chuộc lại thì bên A sẽ tiến hành sang tên miếng đất. Đồng thời bên B có mượn tiền của mẹ em, số tiền là 50 triệu đồng (không có giấy tờ vay mượn).

Chi tiết >>

Hỏi về cách tính lương hưu

Hỏi về cách tính lương hưu

Tôi hiện nay là chỉ huy trưởng quân sự phường. Từ 3/1989 đến 9/1991 tôi đi bộ đội, từ tháng 3/2006 tôi được bổ nhiệm làm chỉ huy phó quân sự phường cho đến tháng 10 năm 2010 tôi được bổ nhiệm làm chỉ huy trưởng và làm việc đến nay.

Chi tiết >>

Thừa kế theo pháp luật và quyền yêu cầu phân chia di sản thừa kế?

Thừa kế theo pháp luật và quyền yêu cầu phân chia di sản thừa kế?

Câu hỏi tư vấn: Gia đình chúng tôi có 2 khu đất. . Năm 2012, mẹ tôi mất do căn bệnh hiểm nghèo, không để lại di chúc (dù trước đó có nhiều lần mẹ tôi gọi tôi về để làm nhưng vì nghĩ người cùng một nhà nên không cần thiết, đằng nào sau khi bố tôi mất nó cũng là của chúng tôi).

Chi tiết >>

Vấn đề về nợ tiền bảo hiểm và chốt sổ bảo hiểm cho người lao động.

Vấn đề về nợ tiền bảo hiểm và chốt sổ bảo hiểm cho người lao động.

Luật sư tư vấn về viêc công ty nợ tiền bảo hiểm xã hội thì khi chấm dứt hợp đồng lao động thì trách nhiệm chốt sổ vaf trả sổ cho người lao động được thực hiện như thế nào?

Chi tiết >>

Xử phạt đối với người tiêu thụ tài sản do phạm tội mà có?

Xử phạt đối với người tiêu thụ tài sản do phạm tội mà có?

Câu hỏi tư vấn: Tôi có mua 1 chiếc xe máy cách đây 03 năm của 1 người, xe có đầy đủ giấy tờ. Tuy nhiên không phải chính chủ xe vì anh ta nói là xe đó anh ta cũng mua lại từ người khác; chúng tôi có lập hợp đồng mua bán xe nhưng không có công chứng, mà chỉ ký 02 bên và có người thứ 3 làm chứng.

Chi tiết >>

Xây dựng trên đất đang có tranh chấp có được không?

Xây dựng trên đất đang có tranh chấp có được không?

Kính gửi Luật Minh Gia. Xin Luật Minh Gia tư vấn dùm tôi: Ông bà Nội tôi khi mất, có để lại di chúc phân chia tài sản nhà và đất cho các người con và cháu trong gia đình có biên bản họp gia đình và sơ đồ kèm theo (Hiện tại toàn bộ khuôn đất và nhà ở của ông bà tôi chưa cấp sổ đỏ).

Chi tiết >>

Ho tro truc tuyen voi luatminhgia1